Thiết bị y tế nào nào nhập khẩu không cần xác nhận của Bộ Y tế?

13/05/2020

Theo quy định mới nhất, Bộ Y tế vừa hướng dẫn cụ thể danh mục các thiết bị y tế nhập khẩu mà không cần xác nhận của Bộ này bao gồm cả trang thiết bị y tế thuộc loại A, B,C và D. Thông tin về danh sách trang thiết bị y tế nhập khẩu khi làm thủ tục Hải quan không cần xác nhận của Bộ Y tế đặc biệt có ý nghĩa trong và sau mùa dịch COVID-19.

*Quý doanh nghiệp cần được tư vấn miễn phí về thủ tục hải quan, thủ thục nhập khẩu trang thiết bị y tế, danh mục không cần xác nhận của Bộ Y tế đặc biệt trong và sau mùa dịch COVID-19 xin vui lòng liên hệ TẠI ĐÂY hoặc HOTLINE 094531.5995 hoặc chat Facebook: https://www.facebook.com/dichvuhaiquanCNG.

Thiết bị ý tế nào nào nhập khẩu không cần xác nhận của Bộ Y tế?  

Trước vướng mắc của doanh nghiệp về nhập khẩu trang thiết bị y tế, Vụ Trang thiết bị và Công trình y tế, Bộ Y tế vừa có văn bản gửi Văn phòng đại diện các hãng sản xuất thiết bị y tế, các công ty nhập khẩu, kinh doanh trang thiết bị y tế về việc xử lý quy trình cấp phép nhập khẩu thiết bị y tế.

Theo lãnh đạo Vụ Trang thiết bị và Công trình y tế, Bộ Y tế, thời gian qua cơ quan này nhận được nhiều công văn kiến nghị của các DN đề nghị Bộ Y tế xác nhận các mặt hàng trang thiết bị y tế khi nhập khẩu theo yêu cầu của Hải quan cửa khẩu.

3 nội dung kiến nghị của DN đề nghị Bộ Y tế xác nhận là trang thiết bị y tế loại A, đã có phiếu tiếp nhận công bố tiêu chuẩn áp dụng loại A do Sở Y tế cấp; trang thiết bị y tế đã có kết quả phân loại B, C, D và không thuộc danh mục phụ lục I, Thông tư 30/2015/TT-BYT của Bộ Y tế; và trường hợp thứ 3 là DN nhập linh kiện, nguyên liệu để sản xuất trang thiết bị y tế. 

Bộ Y tế cho biết sẽ không thực hiện việc xác nhận các nội dung nhập khẩu thiết bị y tế liên quan đến 3 nội dung mà các doanh nghiệp kiến nghị nêu trên.

Trang thiết bị y tế nhập khẩu thuộc loại A nào không cần xác nhận của Bộ Y tế?

Về vấn đề này, Vụ trưởng Vụ Trang thiết bị và Công trình y tế, Bộ Y tế cho rằng, căn cứ khoản 39 Nghị định 169/2018/NĐ-CP về việc sửa đổi điểm b, khoản 5 Điều 68 Nghị định 36/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 về quản lý trang thiết bị y tế, đối với trang thiết bị y tế thuộc loại A đã có phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng do Sở Y tế cấp được nhập khẩu theo nhu cầu, không hạn chế số lượng mà không cần văn bản xác nhận là trang thiết bị y tế của Bộ Y tế khi thực hiện thủ tục thông quan.

Trang thiết bị y tế loại B,C,D nào không cần xác nhận của Bộ y tế khi làm thủ tục Hải quan?

Đối với trang thiết bị y tế không thuộc danh mục phải cấp giấy phép nhập khẩu và đã có bảng phân loại là trang thiết bị y tế thuộc loại B, C, D do tổ chức phân loại được Bộ Y tế công bố thông tin trên Cổng thông tin điện tử được tiếp tục nhập khẩu đến hết ngày 31/12/2019 theo nhu cầu, không hạn chế số lượng mà không cần văn bản xác nhận là trang thiết bị y tế của Bộ Y tế khi thực hiện thủ tục thông quan.

Căn cứ khoản 39 của Nghị định 169/2018/NĐ-CP về việc bổ sung khoản 13 Điều 68 Nghị định 36/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 về quản lý trang thiết bị y tế thì vật liệu, phần mềm (software), phụ kiện và khí y tế không phải thực hiện đăng ký lưu hành, cấp phép nhập khẩu.

“Như vậy, các nội dung kiến nghị của các doanh nghiệp đã được Thủ tướng Chính phủ quy định rất rõ trong Nghị định 169/2018/NĐ-CP. Do vậy, Bộ Y tế sẽ không thực hiện việc xác nhận các nội dung nhập khẩu thiết bị y tế nêu trên”, Vụ trưởng Vụ Trang thiết bị và Công trình y tế khẳng định.

Công văn của Bộ Y tế cũng cho hay, để tháo gỡ những khó khăn cho các đơn vị, Bộ Y tế đã nhiều lần làm việc với các đơn vị cuả Bộ Tài chính như Tổng Cục Hải quan, Vụ chính sách thuế,  Cục thuế xuất nhập khẩu...  và cũng đã có nhiều công văn gửi Tổng Cục Hải quan đề nghị tháo gỡ những vướng mắc, khó khăn cho các doanh nghiệp liên quan đến các Thông tư  số 83/2014/TT-BTC, Thông tư số 26/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính...

Theo Cục Hải quan TP.HCM/Báo SKĐS

*Quý doanh nghiệp cần được tư vấn miễn phí về thủ tục hải quan, thủ thục nhập khẩu trang thiết bị y tế, danh mục không cần xác nhận của Bộ Y tế đặc biệt trong và sau mùa dịch COVID-19 xin vui lòng liên hệ TẠI ĐÂY hoặc HOTLINE 094531.5995 hoặc chat Facebook: https://www.facebook.com/dichvuhaiquanCNG.